Powered By

เว็บ จป.ดอทคอม เว็บของเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานทุกคน
เว็บ จป.ดอทคอม เว็บของเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานทุกคน ก่อตั้ง ปี 2546

สัญลักษณ์

กำลังโหลด...

Visitor Online

ลิ้งค์ผู้สนับสนุน

Views: 1680

Reply to This

Replies to This Discussion

จำเป็น
เจ็บปวด
จิปาถะ
จากไป (ล้อเล่น)
จป. หรือ เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงาน...เป็นตำแหน่งที่ต้องแต่งตั้งตามกฎหมาย1ซึ่งจะหมายความถึง “ลูกจ้างซึ่งนายจ้างแต่งตั้งให้ปฏิบัติหน้าที่เป็นเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับหัวหน้างาน ระดับบริหาร ระดับเทคนิค ระดับเทคนิคขั้นสูง และระดับวิชาชีพ” กฎหมายนี้..คือ... กฎกระทรวง เรื่องกำหนดมาตรฐานในการบริหารและการจัดการด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน พ.ศ.2549 กำหนดไว้ในข้อที่ 2  
เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทานโดยศัพท์ทั่วไปหรือภาษาในโรงงานจะเรียกกันว่า “จป.” ไม่ใช่ จปล และไม่ใช่ รปภ. หน้าที่คนละอย่างกัน ถ้าเป็น รปภ. หรือภาษาชาวบ้านเรียก “ยาม” จะทำหน้าที่รักษาความปลอดภัยให้กับบริษัท หรือโรงงาน โดยเน้นที่ความปลอดภัยของทรัพย์สิน แต่ “จป.” ไม่ใช่
จป. จะทำหน้าที่ในด้าน...ความปลอดภัย อาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงาน มีคำว่าความปลอดภัยเหมือนกัน แต่...คนละภัย...มีแหล่งกำหนดของภัยต่างกัน...จึงมีความหมายแตกต่างกัน
ทำไมบางบริษัท ยังประกาศรับสมัครงานผิดอยู่
จป. ไม่ใช่เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยนะครับ
จป.คือเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงาน มีหลายระดับ ระดับหัวหน้างาน ระดับเทคนิค ระดับเทคนิคขั้นสูง ระดับบริหาร ระดับวิชาชีพ
ผมเคยอ่านประกาศเจอในเว็บสมัครงานครับ ว่าประกาศรับ จป.(เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย) พออ่านคุณสมบัติแล้วมันไม่ใช่เลย ยังมีอีกหลายๆบริษัทยังไม่เข้าใจคำว่า จป.ว และยังไม่เช้าใจว่า จป.ทำหน้าที่อะไรบ้าง ไม่ได้แค่ทำตามกฎหมายที่กำหนดไว้ 12 ข้อเท่านั้น
อยากจะบอกว่า จป.ทำหน้าที่อีกมากมายเมื่อเข้าไปทำงานแล้ว
พูดอีกก็ถูกอีกครับ
ก็ขนาดผมเองเพื่อนๆถามทำงานอาไร
เราก็ตอบไปว่าเป็น จป.
เพื่อนก็ทำท่างงบอกว่า จป.คืออะไรวะ
เราก็บอกไปว่าเจ้าหน้าที่ความปลอดในการทำงาน
เพื่อนก็ตกใจ พูดว่า มรึงจะไปเป็นรปภ.เหรอ.....!!? *_*' ? --------> สะงั้น

Prawit said:
สรุปว่ามันน่าเศร้างั้นเหรอครับ ^_^

รังษี น้อยอยู่นิตย์ said:
พูดอีกก็ถูกอีกครับ
จป. คือจมปลักในวิชาชีพ ถ้ากฎหมายไม่ประกาศใช้ ก็ไม่มีเรา จป.....
จับแล้วปรับ
โจรปล้น..
78 ไบ้หวย
5555 กลายเป็นมุมปลดปล่อยอารมณ์ จป.ซะงั้นน
อภิรักษ์ วัฒนราษฎร์ said:
อาจารย์เคยถามผมว่า เมื่อคุณล่องเรือไปกลางทะเล พบคนกำลังจะจมน้ำ มีคนลอยคออยู่ในทะเล 12 คน แต่เรือของคุณรับได้เพียง 4 คนเท่านั้น คุณจะเลือกใคร
คำตอบที่ผมได้คือ คุณไม่มีสิทธิ์ที่จะเลือกเพราะทุกคนที่อยู่ในทะเลคือชีวิตคน คุณต้องหาวิธีพาทุกคนให้รอดตายทั้งหมด คุณมีวิชาความรู้เปรียบได้กับเหมือนคุณมีเรือ เมื่อคุณเห็นคนกำลังประสบอันตราย คุณต้องใช้วิชาความรู้ของคุณช่วยพวกเขาให้ได้ทั้งหมด
จากคำพูดของอาจารย์ทำให้ผมรู้ซึ้งถึงจรรยาบรรณวิชาชีพของ จป.เลย และผมรู้สึกว่าผมมีเกียรติเป็นอย่างสูงที่อยู่ในเส้นทางการเป็น จป.
ขอบคุณพี่ อภิรักษ์ ครับกับแนวคิดที่ดีมากๆ เชิงบวก เหมาะสำหรับน้องที่กำลังศึกษาในสายวิชาชีพของเราเพื่อความภาพภูมิใจในสายอาชีพนี้ครับ

อาจารย์เคยถามผมว่า เมื่อคุณล่องเรือไปกลางทะเล พบคนกำลังจะจมน้ำ มีคนลอยคออยู่ในทะเล 12 คน แต่เรือของคุณรับได้เพียง 4 คนเท่านั้น คุณจะเลือกใคร
คำตอบที่ผมได้คือ คุณไม่มีสิทธิ์ที่จะเลือกเพราะทุกคนที่อยู่ในทะเลคือชีวิตคน คุณต้องหาวิธีพาทุกคนให้รอดตายทั้งหมด คุณมีวิชาความรู้เปรียบได้กับเหมือนคุณมีเรือ เมื่อคุณเห็นคนกำลังประสบอันตราย คุณต้องใช้วิชาความรู้ของคุณช่วยพวกเขาให้ได้ทั้งหมด
จากคำพูดของอาจารย์ทำให้ผมรู้ซึ้งถึงจรรยาบรรณวิชาชีพของ จป.เลย และผมรู้สึกว่าผมมีเกียรติเป็นอย่างสูงที่อยู่ในเส้นทางการเป็น จป.
Safety culture change ต้องเปลี่ยนวัฒนธรรมครับ Safety เรื่องของทุกคน ผมพยายามทำอยู่ ยากมากครับ สังคมไทยชอบชี้หน้ากัน งานแกแกต้องทำ แกผิดทำไม่บอก เรามักจะเคยได้...สายไฟไม่เรียบร้อย safety น้ำหกลงพื้นไม่ปลอดภัย safety 555 ผมเศร้าใจจริงๆ สงสัยธรรมชาติเลือกคนพวกนี้ให้ตายด้วยอุบัติเหตุ เพราะน้ำหกบอกแม่บ้าน สายไฟมีปัญหาบอกช่างไฟ คริคริ ผมมีอะไรให้อ่านลองอ่านดูกันครับ

http://www.deloitte.com/assets/Dcom-Australia/Local%20Assets/Docume...
เราชาวจป.ทุกคนจึงต้องช่วยกันร่วมผลักดันให้ทุกคนมีความตระหนักในเรื่องความปลอดภัยให้มากขึ้น สู้ต่อไป
Together We Can.

Reply to Discussion

RSS